



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA

SHIRIKA LA VIWANGO TANZANIA



ISO 9001:2015 Certified

Mwanachama wa Shirika la Viwango la Kimataifa (ISO), Codex Alimentarius Commission (WHO/FAO) na Wakala wa ISO na Mashirika ya Viwango ya Mataifa mbalimbali

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UWEPO WA KIWANDA KINACHOZALISHA UNGA WA MAHINDI
"JOHNSON LISHE SEMBE MSWED"

Dar es Salaam, 04 Aprili, 2024

Hivi karibuni, kumekuwapo na taarifa iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii inayoeleza kuhusu kiwanda cha "Mr and Mrs Jonsson-Johnsson Varmland Hagfors" kuzalisha unga wa mahindi (sembe) ujulikanao kwa jina la "Jonsson Lishe- Sembe Mswed" unaosemekana "kuwekwa madawa ya kuua nguvu za kiume na kuongezea hormones za ushoga".

TBS inapenda kuujulisha umma kuwa mzalishaji huyo anamiliki kiwanda cha kuzalisha unga wa mahindi ulioongezewa virutubisho (fortified maize flour) kilichoko mkoa wa Tanga, wilayani Lushoto ambacho mifumo yake ya uzalishaji pamoja na ubora wa bidhaa hiyo vimethibitishwa na TBS na kupewa Leseni ya kutumia alama ya Ubona yenye namba 5657. Hata hivyo, kiwanda hiki kilisimamisha uzalishaji toka mwezi Januari 2024 kutokana na kukosa malighafi.

Aidha, baada ya uchunguzi TBS imebaini kuwa mzalishaji huyo amefungua kiwanda kingine nyumbani kwake katika mkoa wa Pwani wilayani Bagamoyo kinachozalisha unga wa mahindi ulioongezewa virutubisho (fortified maize flour), ambacho kilifanyiwa ukaguzi na kugundulika hakijathibitishwa na TBS. TBS ilichukua sampuli ya unga wa mahindi unaozalishwa na kiwanda cha Bagamoyo na kuifanyia uchunguzi wa kimaabara na kuthibitisha kuwa imeongezewa virutubisho kwa mujibu wa Kiwango cha bidhaa hiyo. Utaratibu wa kuongeza virutubisho vya vitamini na madini kwenye unga wa mahindi unakubalika kwa mujibu wa Kiwango cha Kitaifa na hufanyika kwa lengo la kuboresha hali ya lishe kwa walaji.

Hata hivyo, TBS imechukua hatua za kusimamisha uzalishaji na usambazaji wa bidhaa zinazozalishwa na Kiwanda cha Bagamoyo hadi hapo mhusika atakapokamilisha taratibu za kupata leseni ya kutumia alama ya ubora.

TBS kupitia mifumo yake ya kiudhibiti itaendelea kuhakikisha kuwa bidhaa hiyo pamoja na bidhaa nyingine za chakula zinaendelea kukidhi matakwa ya viwango ili kulinda afya ya watumiaji.

Imetolewa na:

Gladness H. Kaseka
MENEJA UHUSIANO NA MASOKO

TBS MAKAO MAKUU
Shirika la Viwango Tanzania
Barabara ya Sam Nujoma /
Morogoro, Ubungo, Dar es Salaam
S. L. P. 9524
DAR ES SALAAM, TANZANIA
Simu Na: +255 22 245 0298/
+255 22 245 0206
Nukushi: +255 22 2450959
Namba ya Simu Bila Malipo: 0800110827
Barua pepe: info@tbs.go.tz
Tovuti: http://www.tbs.go.tz
Barua pepe kwa ajili ya malalamiko ya
wateja: malalamiko@tbs.go.tz
Twitter: TBS_Tanzania
Instagram: tbs_Viwango

TBS KANDA YA KATI
Jengo la Kambarege
S. L. P. 2956
DODOMA,
TANZANIA
Simu Na: +255 26 2520310

TBS KANDA YA ZIWA
Jengo la NSSF,
Ghorofa ya 3
S. L. P. 1814
MWANZA,
TANZANIA
Simu Na: +255 28 2505044

TBS KANDA YA KASKAZINI
Jengo la NSSF (Mafao
House), Ghorofa ya 2
S. L. P. 2399
ARUSHA,
TANZANIA
Simu Na: +255 27 2520143

TBS KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI
Jengo la NHIF,
Ghorofa ya 7
S. L. P. 1674
MBEYA, TANZANIA
Simu Na: +255 25 2502848

TBS KANDA YA KUSINI
Jengo la MTUWASA
S. L. P. 1396
MTWARA,
TANZANIA
Simu Na: +255 23 2334477

TBS KANDA YA MAGHARIBI
Jengo la NSSF (Mafao
House), Ghorofa ya 2
S. L. P. 1276
KIGOMA,
TANZANIA
Simu Na: +255 28 2804023